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DIBAJI 

Usimamizi pamoja na uendeshaji wa masoko na biashara ya mifugo hapa nchini 
ulikuwa unafanywa na Mamlaka ya Undelezaji wa Mifugo (LIDA) iliyoundwa 
mwaka 1974 baada ya utaifishaji wa makampuni yaliyomilikiwa na sekta binafsi 
kwa ajili ya usimamizi wa shughuli zote za mifugo hapa nchini. LIDA ilifanya 
shughuli hizo chini ya kampuni tanzu ya kusimamia masoko na biashara ya 
mifugo iliyojulikana kama Kampuni ya Biashara ya Mifugo Tanzania (KABIMITA). 
Aidha, ilikuwepo kampuni nyingine ya Tanganyika Packers Limited (TPL) 
ilijishughulisha na usindikaji na biashara ya nyama na mazao yake.  Katika kipindi 
hicho bei ya mifugo ilitolewa kulingana na ubora wake na pia biashara 
iliendeshwa kwa uwazi kwa njia ya kunadisha mifugo. Vile vile matumizi sahihi ya 
miundombinu ya minada ilizingatiwa kama vile matumizi ya mizani na kiringe cha 
kunadia.  
 
Kutokana na mabadiliko ya kiuchumi duniani mwishoni mwa miaka ya 1980 
Tanzania ililazimika kufuata sera za uchumi wa soko, ambapo shughuli zote za 
biashara ikiwemo biashara ya mifugo ziliachwa kufanywa na Sekta Binafsi. Mara 
baada ya mabadiliko haya ya sera uendeshaji wa biashara na usimamizi wa 
masoko ya mifugo ulianza kulegalega, ambapo biashara ikawa inafanywa bila 
kuzingatia misingi stahili kama vile kuzingatia ubora wa mifugo, kunadisha na 
kutotumia uzito kama kigezo cha bei. Hii ilifanya biashara kuwa ya mapatano, 
kutozingatia ubora na uzito kupimwa kwa kukadiria, ambapo wafugaji ndio 
wamekuwa wahanga wa hali hii. Mambo haya yaliwavunja moyo wafugaji 
kuzalisha mifugo kwa kuzingatia ubora. Aidha, mifugo inayozalishwa kwa 
kiwango kikubwa imeshindwa kuzalisha nyama yenye ubora na kushindwa kufikia 
masoko maalum yenye bei nzuri ya ndani na nje ya nchi. 
 
Ili kuweza kuunda upya tasnia ya nyama ikiwemo biashara ya mifugo hai pamoja 
na nyama serikali ilianzisha Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 na kanuni 
zake za mwaka 2011. Utekelezaji wa sheria hii unafanywa kwa njia mbalimbali 
ikiwemo kuandaa miongozo ya kuelemisha wadau wa tasnia, ambapo Wizara 
imeandaa mwongozo wa masoko ya mifugo. Mwongozo huu unasisitiza mambo 
muhimu ya kuzingatia katika masoko na biashara ya mifugo ikiwa ni pamoja na 
kuwa na miundombinu sahihi, taratibu za biashara ya mifugo, ubora wa mifugo 
na mfumo wa kupanga bei kwa njia ya ushindani. Hii inalenga kuhamasisha 
uzalishaji wa mifugo bora, kuongeza pato la mfugaji mmoja mmoja na la Taifa 
kwa ujumla.  
 
Mwongozo huu pia, unahamasisha mamlaka zinazohusika na kuanzisha, 
kusimamia na kuendesha minada ya mifugo kuzingatia vigezo sahihi ili kuboresha 
mfumo mzima wa biashara ya mifugo hapa nchini. Vile vile mwogozo umeweka 
bayana majukumu ya kila mdau wa masoko ya mifugo ambapo atalazimika 
kuyatimiza. Aidha, lengo la mwongozo huu ni kusaidia kutoa elimu pale ambapo 
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inahitajika kwa ajili ya kuongeza ufanisi katika masoko (marketing efficience) na 
kuboresha ukusanyaji wa maduhuli ya serikali katika kuongeza pato la Taifa. 
 
Ni matumaini ya Wizara yangu kuwa kila mdau atatekeleza majukumu yake 
kama yalivyoelezwa kwenye mwongozo huu katika kuchangia na kuboresha 
mfumo mzima wa uendeshaji wa biashara ya mifugo hapa nchini na kukidhi 
viwango vya masoko ya mifugo vya kitaifa na kimataifa.  

 
                               

 
 

Dr. David Mathayo David (MB) 
Waziri wa Maendeleo a Mifugo na Uvuvi 

 
 

Dar Es Salaam 
Juni, 2012
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SEHEMU YA I 

1.0  Utangulizi  

Tanzania ina rasilimali kubwa ya mifugo takribani ng’ombe milioni 21.3, mbuzi 
milioni 15.2, kondoo milioni 6.4, nguruwe milioni 1.9 na kuku milioni 58 (NBS, 
2011), ambayo ikiendelezwa kibiashara itatoa mchango mkubwa katika kipato 
cha mfugaji mmoja mmoja na uchumi wa nchi kwa ujumla. Kwa sehemu kubwa 
mifugo hii hufugwa kwa sababu za kijamii zaidi, sehemu ndogo tu ndiyo ambayo 
huingia kwenye biashara. Biashara ya mifugo katika maeneo mengi hapa nchini 
haizingatii ubora wa mifugo (madaraja) na bei hupangwa kwa msingi wa 
mapatano hivyo kutokuwa wazi. Hii ni kwa sababu wafugaji wengi huuza mifugo 
pale ambapo kuna mahitaji ya fedha na sio kwa kuzingatia vigezo vya ubora wa 
mifugo. Aidha, mahitaji ya soko la ndani hayashawishi wafugaji kuzalisha na 
kuuza mifugo yenye ubora (madaraja) wa viwango vya kimataifa na hivyo 
kuchangia kiasi kidogo katika pato la mfugaji mmoja mmoja na taifa kwa ujumla. 

Kwa mfano, mwaka 2011/2012 takwimu zinaonyesha takribani ng’ombe 

1,015,067 mbuzi 771,967 na kondoo 179,289 wenye thamani ya 
shilingi bilioni 775.4 waliuzwa kwenye minada mbalimbali hapa nchini na 

ng’ombe 3,362 na mbuzi/kondoo 4,060 wenye thamani ya shilingi bilioni 
3.81 waliuzwa nje ya nchi, hususan Comoro. Aidha, tani 31.6 za nyama 

ya ng’ombe, tani 647 za nyama ya mbuzi na tani 151.8 za nyama ya 
kondoo zenye thamani ya shilingi bilioni 19.3 ziliuzwa katika nchi za 
Oman na Kuwait.  
 
Aidha, biashara ya mifugo hapa nchini imekuwa ikiendeshwa bila kuzingatia 
taratibu zilizopo kwa mujibu wa Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya 
mwaka 2003, Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006, Sheria ya Biashara ya 
Ngozi Na. 18 ya mwaka 2008, Ustawi wa Wanyama Na. 19 ya mwaka 2008, 
Sheria ya, Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji wa Mifugo Na. 12 ya mwaka 2010, 
pamoja na kanuni zilizoandaliwa chini ya sheria hizi. Hali hii imeleta athari nyingi 
za kibiashara ikiwemo ueneaji wa magonjwa, wizi wa mifugo, uharibifu wa 
mazingira, matumizi yasiyoridhisha ya miundombinu ya masoko, usimamizi 
mdogo katika kutunza na uendelezaji wa miundombinu ya masoko na biashara 
ya magendo ya mifugo mipakani ambapo inakadiriwa kuwa zaidi ya ng’ombe 
300,000 huvuka mipaka na kuuzwa nje ya nchi kila mwaka.  
 
Hapa nchini biashara ya mifugo hufanyika katika minada ambayo ni 
miundombinu muhimu katika kufanikisha biashara hii na ni kiungo kati ya 
wafugaji na wafanyabiashara ambayo huanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya 
Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 na kanuni ya Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo ya 
mwaka 2011 kifungu cha 4 sehemu ya 1 na 2. Kuna aina tatu za minada ambayo 
ni minada ya awali, upili na mipakani. Minada ya awali ya mifugo hupatikana 
katika maeneo ya ufugaji (vijijini), kwa kawaida minada hii ni midogo yenye 
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uwezo wa kupokea ng’ombe hadi kufikia 400 kwa siku ya mnada. Minada ya 
awali husimamiwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. Minada ya upili ya mifugo 
hupatikana katika maeneo yenye makutano ya njia za mifugo kutoka kwenye 
minada ya awali au maeneo yenye walaji wengi, kwa kawaida minada hii ina 
uwezo wa kupokea ng’ombe zaidi ya 400 kwa siku ya mnada na husimamiwa na 
Serikali Kuu. Minada ya mipakani hupatikana katika maeneo ya mipaka ya nchi ili 
kuwezesha kufanyika kwa biashara halali ya mifugo na nchi jirani. Kwa kawaida 
minada hupokea mifugo kutoka minada ya awali na ile ya upili na husimamiwa 
na Serikali Kuu.  
 
Mwongozo huu umeandaliwa ili kuongeza ufanisi katika usimamizi, uratibu wa 
biashara ya mifugo na uendelezaji wa miundombinu ya masoko. Mwongozo huu 
unalenga kuelekeza wadau wakiwemo wafugaji, wafanyabishara, wasimamizi, 
waratibu na wadau wengine wa biashara ya mifugo kuhusu mbinu na taratibu za 
kuzingatiwa katika biashara ya mifugo. Aidha, mwongozo unatoa tafsiri na 
maelekezo ya vigezo na namna ya kuanzisha, kutunza, kuendeleza na kusimamia 
miundombinu ya masoko ya mifugo na masuala mengine muhimu ili kufanikisha 
shughuli za masoko na biashara ya mifugo hapa nchini. 
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SEHEMU YA II 

2.0 Biashara ya Mifugo 

Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya mwaka 2003 na kanuni zake za 
mwaka 2007 na Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 pamoja na Kanuni ya 
Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo za mwaka 2010 zinaelekeza kuwa biashara ya 
mifugo hai kati ya wafugaji na wafanyabiashara wenye leseni au kati ya 
wafanyabiashara wenye leseni ifanyike katika sehemu zifuatazo:- 
i) Minada ya awali, 
ii) Minada  ya upili, 
iii) Minada ya mipakani,  
iv) Machinjio zinazofanya biashara ya kusindika nyama, na 
v) Mashamba ya unenepeshaji (feedlot) na ranchi. 
 
Aidha, Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 pamoja na Kanuni ya kupanga 
madaraja ya mifugo na nyama “The Meat Industry (Livestock and Carcass 
Grading) regulations”, 2010 kifungu Na. 6. inaelekeza kuwa mifugo inayopelekwa 
minadani, kuuzwa kwa ajili ya kuchinjwa na kuzalisha nyama hususan ng’ombe, 
mbuzi na kondoo iwe na sifa za ubora wa daraja la Tanzania Bora, Daraja la 
Kwanza, Daraja la Pili na Daraja la Tatu. Wafugaji wanashauriwa kuvuna mifugo 
yao kwa kuzingatia umri (ng’ombe miaka 3 – 4, mbuzi na kondoo miaka 1.5 – 2, 
nguruwe miezi 7 – 12, Kuku wa kienyeji miezi 6 – 9 na kuku wanyama wiki 6 -7) 
na bila kuathiri vigezo vingine, Aidha, mifugo ya daraja la Nne itumike kwa ajili 
ya kunenepesha. 

2.1 Usafirishaji wa mifugo kwenda na kutoka mnadani  

Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya mwaka 2003 na kanuni zake za 
mwaka 2007 za kusimamia usafirishaji wa mifugo kifungu Na. 4 hadi 7, Sheria ya 
Biashara ya Ngozi Na. 18 ya mwaka 2008 chini ya kanuni ya kuzuia uharibifu wa 
ngozi kifungu Na. 4 (5 na 6) na Sheria ya Ustawi wa Wanyama Na. 19 ya mwaka 
2008 kanuni ya usafirishaji wa mifugo ya mwaka 2010 kifungu Na 8-17, 
zinaelekeza kuwa usafirishaji wa mifugo kwenda na kutoka minadani uzingatie 
ustawi wa wanyama, uepuke usambazaji wa magonjwa, uharibifu wa ngozi, 
upotevu wa uzito na uharibifu wa mazingira. Aidha, inasisitizwa kuwa kupakia na 
kushusha mifugo kufanyike kwenye maeneo maalum yaliyojengwa kwa ajili ya 
kazi hiyo. Aidha, msafirishaji wa mifugo kutoka shambani kwenda kwenye 
minada ya awali au kutoka kwenye minada ya awali kwenda kwenye minada ya 
upili na mipakani, machinjioni au vituo vya kupumzishia mifugo azingatie mambo 
yafuatayo:-  

(a) Mifugo ikaguliwe na kuhakikishwa kuwa haina ugonjwa wowote wa 
kuambukiza,  

(b) Kuwa na kibali cha kusafirisha mifugo kwenda mkoa mwingine ambacho 
kitaishia kwenye mnada wa upili, mpakani, machinjio au kituo cha 
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kupumzishia mifugo kinachotolewa na Bwana Mifugo mwenye dhamana; 
endapo mifugo hiyo haitanunuliwa, kibali kingine cha kusafirishia mifugo 
kuirudisha ilikotoka kitahitajika, 

(c) Kutopeleka mnadani mifugo iliyotibiwa kwa dawa ya kiuavijasumu 
(antibiotics) hadi muda salama ulioelekezwa katika maelezo ya dawa 
utakapotimia, 

(d) Kupeleka mnadani mifugo iliyochaguliwa kwa ajili ya kuuza ili kuzuia 
maambukizi ya magonjwa kwa mifugo inayosindikiza, 

(e) Kusafirisha mifugo kutoka kwenye boma kwenda kwenye mnada umbali 
usiozidi kilometa 30 kwa kuswaga, 

(f) Kusafirisha mifugo iliyonunuliwa kwenda kwenye mnada wa upili, mpakani au 
kituo cha kupumzishia mifugo kabla ya kupelekwa machinjioni kwa kutumia 
malori,  

(g) Kusafirisha nguruwe kutoka shambani kwenda mnadani kwa kutumia lori, 
pick up au mkokoteni unaovutwa na wanyama kazi,  

(h) Kusafirisha kuku kwenye tenga au kreti kwa kutumia usafiri wowote kutoka 
shambani kwenda sokoni au kutoka soko moja hadi jingine au kwenda 
machinjioni, 

(i) Kusafirisha mifugo kwa kuzingatia Sheria ya Ustawi wa Wanyama Na. 19 ya 
mwaka 2008, kanuni ya usafirishaji wa wanyama ya mwaka 2010 kifungu Na. 
8 hadi 16 inaelekeza kuwasafirisha wanyama kiutu ikiwa ni pamoja na 
kuwapunguzia mateso yanayotokana na kukosa huduma muhimu (maji, 
malisho, n.k.) na nafasi ya kutosha (kukanyagana, kukosa hewa) kama 
inayoelekezwa katika Jedwali 1, 2 na 3 kulingana na mahitaji ya aina ya 
mfugo, 

(j) Kupumzisha mifugo inayosafirishwa kwa kutumia malori baada ya umbali wa 
kilometa 300 ili wanywe maji na kupata malisho katika vituo vilivyotengwa na 
Serikali. 

Jedwali 1: Mahitaji ya nafasi wakati wa kusafirisha ng’ombe kwa 
malori au gari moshi  
Aina Wastani wa 

Uzito (kilo) 
Eneo kwa mita za mraba 
kwa ng’ombe  mmoja 

Ndama wadogo 55 0.30-0.40 

Ndama wa kati 110 0.40-0.70 

Ndama wakubwa 200 0.70-0.95 

Ng’ombe wa ukubwa wa kati  550 1.30-1.60 
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Jedwali 2: Mahitaji ya nafasi wakati wa kusafirisha mbuzi na 
kondoo kwa lori au gari moshi 

Aina Wastani wa Uzito 
(kilo) 

Eneo kwa mita za mraba 
kwa kondoo/mbuzi mmoja 

Kondoo mdogo Zaidi ya 26 0.2 

Kondoo mkubwa Chini ya 55 0.2-0.30 

Zaidi ya 55 Zaidi ya 0.30 

Mbuzi Chini ya 35 0.20-0.30 

Kati ya 35 hadi 55 0.30-0.40 

Zaidi ya 55 0.40-0.75 

 
Jedwali 3: Mahitaji ya nafasi wakati wa kusafirisha nguruwe kwa 
malori au gari moshi  

Aina  Eneo kwa mita za mraba 
kwa nguruwe  mmoja 

Vitoto vya nguruwe vyenye umri wa wiki 8 0.1 

Chini ya  kilo 20 0.2 

Kati ya kilo 20 hadi 50 0.3 – 0.4 

Zaidi ya kilo 50  0.4 – 0.7 

 
Jedwali 4: Mahitaji ya nafasi wakati wa kusafirisha kuku kwa malori 
au gari moshi 

Aina  Eneo   

Kifaranga cha siku moja Vifaranga 455 kwa mita moja ya  mraba 

Chini ya kilo 1.6 180-200 sentimita za mraba kwa kilo 

Kati ya kilo 1.6 hadi 3  160 sentimita za mraba kwa kilo 

Kati ya kilo 3 hadi 5 115 sentimita za mraba kwa kilo 

 
2.2 Nyaraka zinazohitajika katika kusafirisha mifugo 

Kusafirisha mifugo kutoka sehemu moja hadi nyingine kunaweza kutoa mwanya 
wa wizi wa mifugo na kueneza magonjwa ya mifugo. Ili kuzuia wizi na kudhibiti 
maambukizi ya magonjwa ya mifugo Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya 
mwaka 2003 na Kanuni zake za kusimamia usafirishaji wa mifugo kifungu Na. 4 
hadi 7 na Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 na Kanuni ya Uendeshaji wa  
masoko ya mifugo ya mwaka 2011 kifungu Na.4 hadi 10  zinaelekeza kuwa 
mfugaji au mfanyabiashara kuhakikisha anapata nyaraka muhimu za kusafirishia 
mifugo ambazo ni:-  
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Kusafirisha mifugo kutoka kwa mfugaji/shambani kwenda mnadani 
 

(i) Uthibitisho/kibali wa/cha uhalali wa umiliki wa mfugo unaopelekwa mnadani, 
unaotolewa na Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji/ Mtaa/Kata,  

(ii) Uthibitisho/kibali wa/cha hali ya kiafya (magonjwa, mimba) ya mfugo 
anayesafirishwa ambao unatolewa na Afisa Mifugo mwenye dhamana katika 
eneo aliko mfugaji/shambani. 

 
(a) Kusafirisha mifugo kutoka mnadani 
(i) Kibali cha kusafirisha mifugo (livestock movement permit) kutoka mnadani 

kwenda shambani au kwenda kwenye mnada mwingine au kwenye kituo cha 
kupumzishia mifugo au machinjioni ambacho kinatolewa na Ofisi ya Ukaguzi 
wa Afya ya Mifugo katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika au Afisa 
Mkaguzi wa Afya ya Mifugo aliyeteuliwa na Wizara yenye dhamana ya mifugo. 
Kibali hiki kitatolewa kwa malipo ya kiwango kilichowekwa na wizara yenye 
dhamana ya mifugo. 

(ii) Uthibitisho/kibali wa/cha uhalali wa umiliki wa mfugo unaopelekwa mnadani, 
unaotolewa na Ofisi ya Mtendaji wa Kijiji/ Mtaa/Kata au Msimamizi Mkuu wa 
mnada/Msimamizi wa mnada wa wilaya baada ya kubadilishana taarifa za 
mifugo iliyouzwa.  

 
(b) Kusafirisha mifugo nje ya nchi 
(i) Uthibitisho wa uhalali wa umiliki wa mifugo inayosafirishwa, 
(ii) Uthibitisho wa afya ya mifugo inayotarajiwa kusafirishwa kinachotolewa na 

Afisa Mkaguzi wa Afya ya Mifugo anayesimamia eneo la kudhibiti magonjwa 
ya mifugo (quarantine station), 

(iii) Barua ya udhamini wa benki (Letter of credit) inayothibitisha kuwa mifugo 
inayosafirishwa kwenda nje ya nchi, inauzwa kupitia taratibu za kibenki,  

(iv) Kibali kinachomruhusu kuingiza mifugo kwenye nchi anakopeleka mifugo 
hiyo,  

(v) Kibali cha kusafirisha mifugo nje ya nchi ambacho atakipata kutoka ofisi ya 
Mkurugenzi wa Huduma za mifugo 

 
(c) Kibali cha kuingiza mifugo ndani ya nchi 
(i) Kibali cha kuingiza mifugo ndani ya nchi kinachotolewa na Mkurugenzi wa 

Huduma za Mifugo nchini, 
(ii) Cheti cha kuthibitisha hali ya kiafya ya mifugo kutoka kwenye mamlaka ya 

huduma za mifugo ya nchi inakotoka mifugo, 
(iii) Hati ya malipo ya gharama za kibali cha kuingizia mifugo nchini kama 

atakavyoelekezwa na Wizara yenye dhamana na mifugo,  
(iv) Uthibitisho wa uhalali wa biashara ya mifugo toka nje ya nchi. 
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2.3 Kupokea mifugo mnadani  

Upokeaji mifugo mnadani utafanywa na mkuu wa mnada/msimamizi wa minada 
wa wilaya, mkaguzi wa afya ya mifugo na mkuu wa usalama wa raia ili 
kuhakikisha kuwa mifugo halali na yenye afya nzuri ndiyo inayopokelewa 
mnadani. Timu hiyo ihakikishe kuwa:- 
(a) Mifugo inayofikishwa mnadani kwa malori au garimoshi inashushwa kwa 

kutumia miundombinu maalamu ya kushushia mifugo, 
(b) Kukusanya na kukagua vibali vya kusafirishia mifugo inayoletwa mnadani.  
(c) Kukagua afya ya mifugo inayoletwa mnadani  

2.4 Ukaguzi wa Afya ya Mifugo Minadani 

Mifugo inayopelekwa mnadani hutoka katika maeneo mbalimbali na yenye 
umbali tofauti, hivyo kuwa na uwezekano wa kujeruhiwa na kuugua wakati wa 
usafirishaji. Hali hii inalazimu mifugo kuchunguzwa mara ifikapo minadani na 
endapo itakuwa na dalili za ugonjwa au kujeruhiwa, hatua zifuatazo zichukuliwe:- 
(a) Mifugo itengwe na kuwekwa katika zizi/banda la mifugo chini ya uangalizi wa 

kitabibu.  
(b) Sampuli zichukuliwe na zipelekwe kituo cha uchunguzi wa magonjwa ya 

mifugo kilicho karibu, 
(c) Mifugo iliyochini ya uangalizi inaweza kuchinjwa kwa dharura kwa kibali 

maalum.  
(d) Mifugo iliyojeruhiwa kwa kiasi ambacho hataweza kuendelea kuishi wakati wa 

usafirishaji ichinjwe kwenye karo la dharura lililopo mnadani 
(e) Mifugo iliyokufa ifanyiwe uchunguzi (poste-mortem) ili kugundua chanzo cha 

kifo, na  
(f) Mizoga ichomwe katika tanuru (incinerator) la moto au izikwe au itupiwe 

kwenye shimo maalum la kutupia mizoga (condemnation pit).  

2.5 Kupanga madaraja ya mifugo 

Kutokana na mapungufu yaliyopo katika biashara ya mifugo ya uholela na 
kutokuwa na uwazi, serikali chini ya Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 na 
Kanuni za Upangaji wa Madaraja ya Mifugo na Nyama  za mwaka 2011 kifungu 
11 (4), imeandaa utaratibu wa kupanga madaraja ya ng’ombe wa biashara 
ambao ni kipimo cha uwiano kati ya ubora wa mifugo na bei yake. Upangaji 
madaraja unafanywa kwa kuzingatia uzito, umri na mwonekano wa mifugo. 
Hivyo, mifugo ifikapo mnadani ipangwe kwenye madaraja yanayotumika nchini 
ambayo ni Tanzania Bora, la Kwanza, la Pili, la Tatu na la Nne ambayo sifa zake 
ni kama zilivyoainishwa hapa:-  
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Tanzania Bora 
i) Umbo kubwa na misuli minene sana, 
ii) Misuli iliyojaa vizuri kuanzia miguu ya nyuma mbavuni mgongoni hadi 

shingoni, 
iii) Umbo pana kwenye kiuno na tako, 
iv) Misuli iliyojazia kwenye miguu yote na mapaja, 
v) Ngozi nyororo inayomeremeta, 
vi) Uzito mkubwa ikilinganishwa na umri 
vii) Kama hawajapevuka wanaonekana wana afya nzuri na kuonekana kuwa 

watafikia uzito mkubwa watakapokomaa. 
 
Picha ya ng’ombe daraja la Tanzania Bora  

 
 

a) Daraja la Kwanza 
i) Misuli minene kiasi iliyokaa sawa na imekamilika, 
ii) Misuli minene kiasi katika mapaja na miguu ya nyuma, 
iii) Umbo pana kiasi, na 
iv) Wale ambao bado hawajapevuka wanaonyesha mifupa mikubwa na misuli 

minene kiasi cha kuonyesha kuwa wakipevuka watakuwa Tanzania Bora. 
 
Picha ya ng’ombe Daraja la Kwanza 
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Daraja la Pili 
i) Mnene kidogo kwenye mabega hadi kufikia miguu ya nyuma, 
ii) Mpana na mnene kidogo kwenye kiuno na mapaja, 
iii) Miguu ya nyuma ni myembamba kidogo, 
iv) Wamesinyaa kidogo, 
v) Wale ambao bado hawajapevuka, misuli yake ni dhaifu kidogo na 

myembamba, na 
vi) Ng’ombe wa asili wengi wako kwenye kundi hili 
 
Picha ya ng’ombe Daraja la Pili 

 
b) Daraja la Tatu 

i) Wembamba kiasi kuanzia kwenye mabega hadi miguu 
ii) Wana misuli miembamba mwili wote na nyama kidogo 
iii) Wanene kwenye umbo kuliko mapaja na miguu 
iv) Wamekonda na kuonekana dhaifu 
v) Wale ambao hawajapevuka wana ngozi dhaifu 
vi) Hawa ni wale waliokosa malisho na waliozaliana kiukoo. 
 
Picha ya ng’ombe Daraja la Tatu 

 
c) Daraja la Nne 

i) Kiwango cha chini kabisa cha ng’ombe wanaozalishwa Tanzania, 
ii) Wamekonda na mifupa inaonekana mwili mzima, 
iii) Wembamba nyuma kuliko mbele, 
iv) Ni wadhaifu na hawawezi kuswagwa kwa muda mrefu, wengi wanafia njiani 

kama wakilazimishwa kuswaga kwa masafa marefu, 
v) Waliokosa maji na malisho kwa ajili ya ukame, na 
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vi) Wale ambao hawajapevuka wanaonekana dhaifu na hawawezi kukua na 
kuzalisha nyama nzuri. 

 
Picha ya ng’ombe Daraja la Nne 

 

2.6 Uuzaji wa Mifugo katika Minada 

Ili uuzaji wa mifugo uwe uwazi na wa ushindani, utaratibu wa kunadi utumike 
kwa kuzingatia yafuatayo:-  
(a) Mfugaji/mfanyabiashara atoe taarifa ya jinsi, umri, uzito, aina ya mfugo, 

vyakula na matibabu ya mfugo na matumizi (uzalishaji, unenepeshaji au 
kuchinja) kwa mpanga madaraja, 

(b) Mpanga madaraja apange madaraja ya mifugo baada ya kupokea taarifa za 
mifugo  

(c) Mpanga madaraja atoe taarifa za idadi, jinsia, daraja, umri, uzito, matumizi 
ya mifugo (uzalishaji, unenepeshaji au kuchinja) kwa Dalali,  

(d) Dalali afungue shughuli za mnada kwa kutoa ishara ya kuanza kwa kugonga 
kengele au kupiga filimbi, 

(e) Uuzaji wa mifugo minadani ufanyike katika kiringe cha kunadi chini ya 
usimamizi wa dalali, 

(f) Dalali anadi mifugo kwa kuzingatia kipengele (c) hapo juu, mnunuzi 
atakayetamka bei ya juu ndiye atakayeuziwa mfugo baada ya muuzaji kuafiki 
bei,  

(g) Dalali anadi mfugo mmoja mmoja au kundi ilimradi liwe na ubora wa aina 
moja,  

(h) Dalali ahakikishe kuwa muuzaji analipwa malipo yake halali ya mauzo na 
mnunuzi anapatiwa nyaraka za mifugo hiyo baada ya kulipa ushuru wa soko 
na kibali cha kusafirishia mifugo,  

(i) Dalali afunge mnada baada ya kunadi mifugo yote, 
(j) Dalali aandae taarifa ya shughuli za mnada za siku husika ikiwa ni pamoja na 

idadi, bei, madaraja, uzito na kuwasilisha kwa mkuu wa mnada, na 
(k) Mifugo ambayo haikununuliwa irejeshwe kwa wamiliki wao au kuwekwa 

katika eneo la kupumzishia mifugo wakati wakisubiri siku nyingine ya mnada. 
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2.7 Ukusanyaji wa maduhuli 

Biashara ya mifugo inahusisha ukusanyaji wa maduhuli ya serikali ambayo ni 
ushuru wa soko (Market fee) na vibali vya kusafirishia mifugo (Livestock 
Movement permit) kama ilivyoelezwa kwenye Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 
2006, na kanuni ya Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo kifungu Na. 13 (1 hadi 4). 
Ukusanyaji wa maduhuli hayo ufuate Sheria ya Fedha Na. 6 ya Mwaka 2001 
(2004) na Kanuni za Fedha za mwaka 2001 ikiwa ni pamoja na utaratibu 
ulioelekezwa hapa chini:- 
(a) Mhasibu wa mnada akusanye na kuwasilisha maduhuli katika mamlaka husika 

kama inavyoelekezwa katika Sheria ya Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya 
mwaka 2003 na Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 pamoja na Kanuni 
za Masoko ya Mifugo za mwaka 2010, kwa kutumia nyaraka za serikali za 
kukusanyia maduhuli zifuatazo:- 
i) Stakabadhi ya kupokelea fedha (ERVs), 
ii) Stakabadhi maalum (Fixed receipts), na 
iii) Hati ya kuwasilisha malipo benki,  

na kuweka kumbukumbu katika Kitabu cha kuingiza fedha taslimu (RCCB),  
 

(b) Kwa mujibu wa Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006, na Kanuni ya 
Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo kifungu Na. 13 (3 na 4) inaelekeza kuwa:-  
i. Ushuru wa soko na wa vibali vya kusafirisha mifugo utakaokusanywa toka 

minada ya upili na mipakani upelekwe  Serikali Kuu, na, 
ii. Ushuru wa soko toka minada ya awali utabaki katika Mamlaka za Serikali 

za Mitaa husika. Aidha, ushuru wa vibali vya kusafirisha mifugo katika 
minada ya awali uwasilishwe Serikali Kuu mara baada ya kukusanywa.  

2.8 Utunzaji wa kumbukumbu na utoaji wa taarifa 

Sheria ya Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji Na. 12 ya mwaka 2010 chini ya kanuni 
za Utambuzi, Usajili na Ufuatiliaji kanuni za mwaka 2011 kifungu 15 (1 e) na 
kifungu 33 (1 na 2) inaelekeza kuwa taarifa/kumbukumbu za shughuli za mnada 
zirekodiwe na kutunzwa. Taarifa hizo zitatolewa kwa mamlaka au taasisi husika 
ili zitumike katika mipango ya maendeleo. Kumbukumbu muhimu zinazohusu 
biashara ya mifugo minadani ni pamoja na; 
(a) Taarifa za utambuzi, kwa mfano kibali cha kusafirishia mifugo (sehemu 

ilikotolewa mifugo), aina, cheti cha afya, umri, jinsia, namba ya usajili wa 
shamba/ranchi, alama ya utambuzi ya mifugo, n.k.  

(b) Taarifa za masoko, ikiwa ni pamoja na;tarehe ya mauzo, jumla ya mifugo 
iliyofikishwa na kuuzwa minadani, uzito wa mifugo, daraja, bei ya mifugo, jina 
la mfanyabiashara (muuzaji/mnunuzi), jina na namba ya leseni ya dalali, 
(Jedwali Na. 1), 

(c) Taarifa za ukusanyaji maduhuli,  
(d) Taarifa za mifugo iliyonunuliwa na ambayo haijanunuliwa na bado ipo kwenye 

eneo la mnada.  
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Jedwali 1: Taarifa za Masoko 
Wilaya Mnada Aina ya 

mifugo 
Ng’ombe 
waliofika 
mnadani 

Idadi ya ng’ombe waliouza 
na kuruhusiwa 
kusafirishwa. 

Wastani 
wa uzito  

Daraja 
la 
walio 
wengi 

Wastani 
wa Bei 

Maduhuli 
yaliyo 

kusanywa 

Ndani 
ya 

wilaya 

Nje ya 
wilaya 

Nje ya 
mkoa 

  

  Maksai                

Madume                

Majike                

Mitamba           
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SEHEMU YA III 
 

3.0 Uanzishaji, Uendeshaji na Usimamizi wa Minada ya Mifugo 

3.1 Uanzishaji wa Minada ya Mifugo 

Minada ya awali, upili na mipakani itaanzishwa kwa mujibu wa Sheria ya Nyama 
Na. 10 (2006) kifungu 34 sehemu (e) chini ya Kanuni ya Uendeshaji wa Masoko 
ya Mifugo ya Mwaka 2011 kifungu Na 6 (1 hadi 3) na Na. 7 (1 na 2). Aidha, 
uanzishaji wa mnada utazingatia sheria nyingine husika ikiwemo Sheria ya 
Magonjwa ya Wanyama Na. 17 ya 2003, Kanuni ya Kusimamia Usafirishaji wa 
Mifugo kifungu Na. 17 na 18. Pamoja na sheria hizi, minada ianzishwe kwa 
kuzingatia vigezo mbalimbali vikiwemo idadi ya mifugo ya biashara ambayo 
uwepo wa mifugo isiyopungua 25,000 katika mzingo wa kilomita 30 na uwepo 
wa fursa za biashara hiyo.  

3.1.1 Eneo la mnada wa awali na upili 

Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 chini ya Kanuni ya Masoko ya Mifugo 
kifungu Na. 5 (1-3) inaelekeza kuwa eneo linalofaa kwa ujenzi wa mnada wa 
awali linatakiwa kuwa na sifa zifuatazo: 
(a) liwe katika mpango wa matumizi bora ya ardhi yaliyoainishwa na mamlaka 

husika, 
(b) liwe umbali usiopungua kilomita mbili (2) kutoka vyanzo vya maji, 

mashamba, makazi ya watu, taasisi (mfano shule, zahanati), viwanda na 
migodi. 

(c) liwe kwenye mwinuko usiozidi asilimia 2 na lisilotuamisha maji   
(d) lifikike kwa urahisi kwa kutumia njia za mifugo, barabara, reli, anga au majini. 
(e) liwe na ukubwa usiopungua hekta 10 kwa mnada wa 

ng’ombe/mbuzi/kondoo; hekta 3 kwa nguruwe na hekta 1 kwa kuku.  
(f) Liwe na eneo la huduma muhimu za jamii (mfano sehemu za kuuzia vyakula, 

vyoo, maji) ambalo haliruhusiwi kujenga makazi ya kudumu.  
 
3.1.2 Minada ya awali ya mifugo  

Pendekezo la kuanzisha minada ya awali litatolewa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa kwa Waziri mwenye dhamana ya maendeleo ya mifugo, akiridhia minada 
itaanzishwa kama ilivyoelezwa kwenye Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006, 
Kanuni ya Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo kifungu Na. 4 (1). Minada hii 
itajengwa, itasimamiwa na itaendeshwa na Mamlaka za Serikali za Mitaa kwa 
kuzingatia mambo yafuatayo:- 
 
3.1.2.1 Mchoro na ujenzi wa mnada wa awali 

Sheria ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006 chini ya Kanuni ya Masoko ya Mifugo 
kifungu Na. 6 na 7 (1 na 2) inaelekeza kuwa minada ijengwe kwa kufuata 
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michoro iliyohakikiwa ili kuweka viwango vya ubora vilivyokubalika na kuwa na 
mfumo mmoja wa ujenzi wa minada hapa nchini. Ili kuwa na mfumo huo 
utaratibu ufuatao uzingatiwe:- 
(a) Mchoro wa mnada wa mifugo uandaliwe na kupitishwa na Wizara yenye 

dhamana ya mifugo,  
(b) Ujenzi wa mnada uzingatie Sheria ya Ununuzi ya Umma ya Mwaka 2004 na 

kanuni zake za mwaka 2005. 
 

3.1.2.2 Mchoro wa mnada wa ng’ombe, mbuzi na kondoo  

Ujenzi wa mnada ya mifugo uzingatie matakwa ya Sheria ya Nyama Na. 10 
ya mwaka 2006, Kanuni ya Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo kifungu Na. 5 
(1-3) kama ilivyoonyeshwa kwenye kiambatanisho Na. 1 ambacho 
kinaonyesha sehemu zifuatazo:- 

i) Sehemu ya kushusha na kupakia mifugo,  
ii) Mazizi ya mifugo inayouzwa, iliyonunuliwa na mifugo iliyotengwa kwa 

sababu mbali mbali, 
iii) Mizani, kibanio, kiringe cha kunadi mifugo na majukwaa ya wauzaji na 

wanunuzi.   
iv) Mabirika ya maji na eneo la malisho,  
v) Tanuru/shimo la kuteketeza/kuzika mizoga na taka nyingine, 
vi) Ofisi, nyumba ya mlinzi na vyoo vinavyokidhi mahitaji 
vii) Sehemu ya kuchinjia kwa dharura (emergency slaughter slab) 
viii) Uzio wa kuzunguka eneo la mnada,  

 
3.1.2.3 Mchoro wa mnada wa nguruwe  

i) Sehemu ya kushusha na kupakia nguruwe,  
ii) Mazizi yenye paa kwa ajili ya nguruwe wanaouzwa, walionunuliwa na 

waliotengwa kwa sababu mbali mbali, 
iii) Mizani, kibanio, kiringe cha kunadi Nguruwe na majukwaa ya wauzaji na 

wanunuzi.   
iv) Mabirika ya maji na eneo la kulishia ndani ya mazizi,  
v) Tanuru/shimo la kuteketeza/kuzika mizoga na taka nyingine, 
vi) Ofisi, nyumba ya mlinzi na vyoo vinavyokidhi mahitaji, 
vii) sehemu ya kuchinjia kwa dharura (emergency slaughter slab) 
viii) Jiko la kuchemshia maji 
ix) Uzio wa kuzunguka eneo la mnada 

 
3.1.2.4 Mchoro mnada wa kuku uonyeshe sehemu zifuatazo:- 

i) Mazizi yenye paa kwa ajili ya kuku wanaouzwa, walionunuliwa, waliotengwa 
kwa sababu mbali mbali, yaliyo simikwa urefu wa mita 1.2 toka sakafuni na 
kiringe cha kunadi. 

ii) Vifaa vya kulisha na kunywea maji,  
iii) Tanuru/shimo la kuteketeza/kuzika mizoga na taka nyingine, 
iv) Ofisi, nyumba ya mlinzi na vyoo vinavyokidhi mahitaji, 
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v) sehemu ya kuchinjia kwa dharura (emergency slaughter slab) 
vi) Jiko la kuchemshia maji 
vii) Uzio wa kuzunguka eneo la mnada. 

 
3.1.3 Minada ya Upili na Mipakani 

Minada ya upili na mipakani itaanzishwa kwa kibali cha Waziri mwenye dhamana 
ya maendeleo ya mifugo, itasimamiwa na itaendeshwa na wizara hiyo. Minada ya 
upili na ya mipakani itatangazwa kwenye Gazeti la Serikali kabla ya kuanza 
kutumika. Vile vile minada ya awali inaweza kupandishwa hadhi na waziri 
mwenye dhamana ya mifugo kuwa minada ya upili au ya mipakani endapo 
itafikia vigezo ambavyo ni:- 
i) Kuwa kwenye eneo ambalo njia za mifugo zinakutana 
ii) Kuwa karibu na miji mikubwa yenye walaji wengi au karibu na mpaka wa nchi 
iii) Kuwa na biashara ya mifugo ya zaidi ya ng’ombe 500 kila siku au zaidi ya 

ng’ombe 700 kwa wiki. 
 
3.1.3.1 Mchoro na ujenzi wa minada ya upili na mipakani 

Minada ya upili na mipakani ijengwe kwa kufuata michoro iliyohakikiwa ili 
kuweka viwango vya ubora vilivyokubalika na kuwa na mfumo mmoja wa ujenzi 
wa minada hapa nchini. Ili kuwa na mfumo huo utaratibu ufuatao uzingatiwe:- 
(a) Mchoro wa mnada wa mifugo utaandaliwa na Wizara yenye dhamana ya 

mifugo.  
(b) Ujenzi wa mnada uzingatie Sheria ya Ununuzi ya Umma ya Mwaka 2004 na 

kanuni zake za mwaka 2005, 
 

3.1.3.2 Mchoro wa mnada wa ng’ombe, mbuzi na kondoo  

i) Sehemu ya kushusha na kupakia mifugo.  
ii) Mazizi ya mifugo inayouzwa, iliyonunuliwa na mifugo iliyotengwa kwa 

sababu mbalimbali, 
iii) Mizani, kibanio, kiringe cha kunadi mifugo na majukwaa ya wauzaji na 

wanunuzi,   
iv) Mabirika ya maji na eneo la malisho. 
v) Eneo maalum la kupumzishia mifugo kwa ajili ya kuzuia kupungua kwa uzito 

(recover weight loss) unaotokana na usafirishaji wa mifugo kwa muda mrefu 
na ukaguzi wa afya ya mifugo kabla ya kuchinjwa au kusafirishwa nje ya 
nchi. 

vi) Josho au kinyunyizio cha dawa ya kuua kupe.  
vii) Tanuru/shimo la kuteketeza/kuzika mizoga na taka nyingine  
viii) Ofisi ya mnada, kituo kidogo cha polisi wa kuzuia wizi wa mifugo, nyumba za 

wafanyakazi na waswagaji na vyoo vinavyokidhi mahitaji, 
ix) sehemu ya kuchinjia kwa dharura (emergency slaughter slab) 
x) Uzio wa kuzunguka eneo la mnada.  
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3.1.3.3 Mchoro wa mnada wa nguruwe  

i) Sehemu ya kupakia na kushusha nguruwe,  
ii) Mazizi yenye paa kwa ajili ya nguruwe wanaouzwa, walionunuliwa na 

waliotengwa kwa sababu mbalimbali,  
iii) Mizani, kibanio, kiringe cha kunadi nguruwe na majukwaa ya wanunuzi na 

wauzaji, 
iv) Mabirika ya maji na eneo la kulishia ndani ya mazizi,  
v) Tanuru/shimo la kuteketeza/zika mizoga na taka nyingine, 
vi) Ofisi ya mnada, kituo kidogo cha polisi wa kuzuia wizi wa mifugo, nyumba za 

wafanyakazi na wasafirishaji, maji na vyoo vinavyokidhi mahitaji, 
vii) Sehemu ya kuchinjia kwa dharura (emergency slaughter slab), 
viii) Jiko la kuchemshia maji, 
ix) Uzio wa kuzunguka eneo la mnada. 

 
3.1.3.4 Mcharo wa mnada wa kuku  

i) Mabanda kwa ajili ya kuku wanaouzwa, walionunuliwa, waliotengwa kwa 
sababu mbalimbali, yaliyo simikwa urefu wa mita 1.2 toka sakafuni na kiringe 
cha kunadi. 

ii) Vifaa vya chakula na maji,  
iii) Tanuru/shimo la kuteketeza/kuzika mizoga na taka nyingine, 
iv) Ofisi ya mnada, kituo kidogo cha polisi wa kuzuia wizi wa mifugo, nyumba za 

wafanyakazi na wasafirishaji na vyoo vinavyokidhi mahitaji, 
v) Sehemu ya kuchinjia kwa dharura, 
vi) Jiko la kuchemshia maji, na 
vii) Uzio wa kuzunguka eneo la mnada. 

 
3.1.4 Mizani 
Sheria ya Vipimo na Mizani Na. 20 ya mwaka 1982, kifungu Na. 11 kinaelekeza 
matumizi ya mizani katika biashara na kifungu Na. 26 kinaelekeza kuuza bidhaa 
kwa kutumia vipimo na mizani. Sheria hii inataka biashara ya mifugo ifanyike 
kwa kutumia mizani na bila kufanya hivyo ni kuvunja sheria. Inaelezwa kuwa 
kuna aina mbili za mizani ya kupima ng’ombe ambazo ni za Electronic display 
ambazo zina mahitaji sawa ya viwango vya chini vya ubora vya mzani. Mizani hizi 
zinatofautiana uwezo wa kupima ng’ombe, aina ya kwanza ina uwezo wa kupima 
uzito usiozidi tani 10 kwa mara moja (takribani ng’ombe 20) na aina ya pili ina 
uwezo wa kupima uzito usiozidi tani 5 kwa mara moja (takribani ng’ombe 10).  
 
Vile vile kuna aina mbili za mizani za kupimia Kondoo na Mbuzi ambazo pia 
zinatofautiana kwa uwezo wa kupima uzito ambao ni uzito usiozidi tani 1 kwa 
mara moja (takribani mbuzi 40) au uzito usiozidi tani 0.5 kwa mara moja 
(takribani mbuzi 20). Viwango vya ubora vinavyohitajika kwa mizani zote hapo 
juu ni:- 

i) Itengenezwe na chuma kizito kisichoshika kutu na kiwe na eneo pana 
(platform) la mita za mraba 25 kwa ajili ya kusimamia mifugo 
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ii) Kizimba cha chuma kizito chenye kuta imara na milango (gates) 
inayofungwa ili kudhibiti mifugo  

iii) Iwe na eneo kubwa la kusomea vipimo vya uzito (inch 3.0 urefu) 
electronic system  - LCD display na iwe na kifungo cha kuzungusha  
kuchagua ili kuwa rahisi kutumia  

iv) Iwe na sehemu tatu za kunakili uzito kwa uharaka na urahisi wa kupima.  
v) Iwe na uwezo wa kuhimili vishindo na isiyoruhusu maji kuingia.  
vi) Ijengewe baterii inayoweza kuongezewa umeme yenye alama ya kuonyesha 

mwenendo wa umeme (low-voltage shutdown).  
vii) Iwe na uwezo wa kusoma uzito wa mifugo bila kujali kama mifugo 

inatembea tembea.  
viii) Ifanye kazi katika umeme wa AC 22-240V , 50HZ 
ix) Iwe na uwezo wa kutunza kumbukumbu zisizopungua 16,000 na taarifa za 

kila mfugo au kundi au batch au majina 
x) Iwe na sehemu za kuunganisha kuprinti zisizopungua 2. 

 
Vigezo vingine vinavyohitajika kwenye mizani ni pamoja na 
 

i) Iwe na uwezo wa kutunza uzito wa mifugo iliyopimwa kwa dakika chache 
zaidi baada ya mifugo kutoka kwenye mizani. Vile vile iwe na uwezo wa 
kutoa uzito usio wa mifugo au uzito wa mhudumu ili kupunguza uwezekano 
wa kuwa na makosa ya kimahesabu.  

ii) Kigezo kingine kinachohitajika kwa baadhi ya mizani za electronic ni uwezo 
wa kutumiwa kwenye maeneo ya baridi na ya joto.  

iii) Muunganisho wa RS232 mara nyingi unahitajika kwenye mizani za mifugo 
minadani ambazo zinauwezo wa kuhamisha takwimu moja kwa moja 
kwenda kwenye printer, komputa au kifaa cha kusoma alama za masikioni 
(ear tag reader). Baadhi ya mizani hizi zina uwezo wa kupanga takwimu.   

iv) Baadhi ya mizani za electronic zina nafasi ya kuzidisha uzito kwa asilimia 
100 au zaidi. Hii inamaanisha kwamba uwezo wa ziada unaweza 
kuongezeka bila kuharibu mizani, jambo ambalo linaweza kutokea wakati 
mwingine.  

 

 
 



 18

Picha 1: Mzani wa kupimia uzito wa Mifugo na kiringe cha kunadia  
 
Kumbuka: Zipo aina chache za mizani hizi ambazo zina uzito mdogo wa kiasi 
cha kilo 1000 na zinaweza kuwekwa shambani kwa ajili ya kupima mifugo 
shambani.  Mizani hizi zina hamishika na zina miguu inayoweza kurekebishika ili 
kupunguza tatizo la kutolingana kwa sakafu. Baadhi yake zinaletwa na indicator 
ya pembeni lakini indicator za wima zinakuwepo pia. 
 

3.2 Usimamizi na Uendeshaji wa Minada 

Ufanisi katika uendeshaji wa minada ya mifugo hutegemea usimamizi mzuri, 
vitendea kazi vya kutosha na miundombinu inayokidhi mahitaji ya mnada. Sheria 
ya Nyama Na. 10 ya mwaka 2006, Kanuni ya Uendeshaji wa Masoko ya Mifugo 
kifungu Na. 10 (1 na 2) inaelekeza watumishi wanaohitajika katika mnada. 
Mnada uwe na watumishi wa kutosha na wenye sifa, maadili ya kazi, mipango 
mizuri na utunzaji wa kumbukumbu.  

3.2.1 Majukumu ya wafanyakazi katika mnada 

Katika mnada kutakuwa na wafanyakazi wafuatao mkuu/msimamizi wa minada 
wa wilaya, afisa mkaguzi wa afya ya mifugo, mhasibu, dalali, mpanga madaraja 
ya mifugo na mkuu wa usalama wa raia mnadani ambao majukumu yao ni kama 
ifuatavyo:- 

3.2.1.1  Mkuu wa mnada/ Msimamizi wa minada wa wilaya 

Mkuu wa Mnada (Market Master) ndiye msimamizi mkuu wa shughuli zote za 
utawala na biashara ya mifugo katika mnada, ikiwa ni pamoja na:- 
(a) Kusimamia utendaji kazi wa wafanyakazi wote katika mnada, 
(b) Kuwajibika kulinda na kutunza mali za mnada kwa niaba ya mamlaka 

inayosimamia mnada huo ikiwa ni pamoja na kulinda mipaka ya eneo la 
mnada na eneo la kupumzikia mifugo, 

(c) Kusimamia biashara ya mifugo ikiwa ni pamoja na kuhakiki leseni za 
wafanyabiashara na ukusanyaji wa maduhuli, 

(d) Kupokea mifugo inayoingia mnadani na kutoa idhini ya kutoa mifugo 
iliyouzwa baada ya kuridhika kuwa taratibu zote za mnada zimefuatwa, 

(e) Kukusanya, kutunza, kuchambua takwimu na kutoa taarifa za mwenendo wa 
biashara ya mifugo, ikiwa ni pamoja na kuandika bei za mifugo kwenye ubao 
wa mnada,  

(f) Kuandaa taarifa za wiki, mwezi na mwaka za utekelezaji wa shughuli za 
mnada na kuwasilisha kwa mamlaka husika kama vile Serikali za Mitaa, 
Wizara zenye dhamana ya mifugo, ya biashara, vyama vya wafugaji na vya 
wafanyabiashara,  

(g) Kupanga ratiba ya siku za mnada kwa mwaka na kuwasilisha kwa wadau 
ikiwa ni pamoja na wizara yenye dhamana ya mifugo, na 

(h) Mkuu wa mnada atawajibika kwa mamlaka iliyomteua. 
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3.2.1.2 Afisa Mkaguzi wa Afya ya Mifugo 

Afisa mkaguzi wa afya ya mifugo atatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa 
Sheria Na. 17 ya mwaka 2003 ya Magonjwa ya Wanyama na Kanuni zake ikiwa 
ni pamoja na:-   
(a) Kupokea mifugo wanaoingia mnadani na kuhakiki uhalali wa vibali 

vilivyotumika kusafirishia mifugo, 
(b) Kukagua na kuchunguza afya za mifugo yote inayoingia mnadani kabla ya 

kuanza kuuzwa,  
(c) Kukagua afya ya mifugo yote iliyonunuliwa na kutoa vibali vya kusafirishia.  
(d) Kutunza kumbukumbu za vibali, idadi ya mifugo inayoingia na kutoka 

mnadani,  
(e) Atawajibika kuandaa na kutoa taarifa za magonjwa ya mifugo, 
(f) Atawajibika kwa mkuu wa mnada, na 
(g) Kazi nyingine kama atakavyoelekezwa na Mkuu wa Mnada. 

3.2.1.3 Mhasibu 

Mhasibu atamsaidia mkuu wa mnada katika kuhakikisha kuwa taratibu zote za 
ukusanyaji wa maduhuli ya serikali zinafuatwa ikiwa ni pamoja na:- 
(a) Kukusanya ushuru wa soko na wa vibali vya kusafirishia mifugo na 

kuwasilisha sehemu husika,  
(b) Kuweka na kuwasilisha taarifa za maduhuli ya Serikali kwa mamlaka husika, 
(c) Kumshauri mkuu wa mnada njia mwafaka za kuongeza makusanyo, 
(d) Atawajibika kwa Mkuu wa Mnada, na 
(e) Kazi nyingine kama atakavyoelekezwa na Mkuu wa Mnada. 

3.2.1.4 Dalali 

Dalali kwa kushirikiana na mkuu wa mnada atawajibika kuhakikisha kuwa ratiba 
ya biashara ya mnada inafuatwa kama ilivyopangwa ikiwa ni pamoja na:- 
(a) Kuanzisha mnada kwa kutoa ishara (kupiga filimbi, kengele, n.k.) 
(b) Kunadi kwa haki mifugo iliyoletwa mnadani, 
(c) Kuhakikisha biashara ya mifugo inakamilishwa kwa kubadilishana vibali kati 

ya mnunuzi na muuzaji, 
(d) Kutoa taarifa za mwenendo wa bei za mifugo, 
(e) Kufunga mnada kwa kutoa ishara (kupiga filimbi, kengele, n.k.).  
(f) Atawajibika kwa Mkuu wa Mnada, na 
(g) Kazi nyingine kama atakavyoelekezwa na Mkuu wa Mnada. 

3.2.1.5 Mpanga madaraja ya mifugo 

Mpanga madaraja ya mifugo atatakiwa kuhakikisha biashara ya mifugo katika 
mnada inafanywa kwa kuzingatia madaraja, ikiwa ni pamoja na:- 
(a) Kupima uzito mifugo yote iliyoletwa mnadani na kuipanga katika madaraja ya 

ubora, 
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(b) Kwa kushirikiana na Mkuu wa Mnada kuzuia mifugo yote ya daraja la chini 
(Daraja la tatu na la nne) na wenye mimba wasiuzwe kwa nia ya kuchinja,  

(c) Kukusanya, kutunza, kuchambua na kutoa taarifa za madaraja ya mifugo, 
(d) Atawajibika kwa mkuu wa mnada, na 
(e) Kazi nyingine kama atakavyoelekezwa na Mkuu wa Mnada. 

3.2.1.6 Mkuu wa usalama wa raia na mali mnadani 

Mkuu wa usalama wa raia na mali mnadani atawajibika kuweka mazingira ya 
usalama na amani katika eneo la mnada ili kuwezesha biashara ya mifugo 
kufanyika kwa ufanisi ikiwa ni pamoja na:- 
(a) Kushirikiana na Mkuu wa Mnada kufanya utambuzi wa mifugo iliyoletwa 

mnadani na kuchunguza wanakotoka kwa sababu za kiusalama, 
(b) Kuhakikisha usalama wa watu na mali zao katika eneo la mnada, 
(c) Kuhakikisha usalama wa maduhuli ya serikali, 
(d) Kusaidia kuzuia uharibifu wa miundombinu ya mnada ikiwemo mipaka ya 

eneo la mnada, na 
(e) Atawajibika kwa Mkuu wa Mnada katika shughuli za biashara ya mifugo. 

3.3 Ratiba ya mnada  

Ratiba ya mnada iandaliwe ili kupunguza mwingiliano wa shughuli za minada na 
kuwasaidia wafugaji na wafanyabiashara kujua siku za minada kama ifuatavyo:- 
(a) Mkuu wa Mnada wa upili/mpakani au Msimamizi wa Minada wa wilaya, kwa 

kushirikiana na wadau husika (kama vile kikundi cha wafanyabiashara ya 
mifugo) kuandaa ratiba ya shughuli za mnada,  

(b) Mkuu wa Mnada wa upili/mpakani au Msimamizi wa Minada wa wilaya 
awasiliane na ofisi zinazohusika na masoko ya mifugo katika maeneo ya 
karibu ili kuepuka muingiliano wa ratiba ya siku na shughuli za minada, 

(c) Mkuu wa Mnada aufahamishe umma kuhusu ratiba ya shughuli za mnada 
kupitia vyombo vya habari na mbao za matangazo, 

(d) Shughuli za mnada zitaanza saa 3:00 asubuhi na kufungwa saa 9:00 alasiri 
kwa siku za mnada, na  

(e) Ratiba za minada za wilaya zote ziwasilishwe mkoani kwa ajili ya kuandaa 
ratiba ya minada ya mikoa na hatimaye kuwasilisha wizarani kwa ajili ya 
kuandaa ratiba ya minada kitaifa. 

3.4 Usafi, ukarafati, ukarabati na ulinzi wa minada 

3.4.1 Usafi 
Mnada ni eneo ambalo huwa na mkusanyiko mkubwa wa watu, hivyo kuna 
umuhimu wa kuzingatia kanuni za afya. Maeneo ya kuuzia mifugo (mazizi) na 
maeneo mengine ya kutolea huduma mnadani yawe safi kwa kuzingatia 
yafuatayo:-  
(a) Mkuu wa Mnada atasimamia na kuhakikisha eneo la soko linakuwa safi na 

kukidhi viwango vya afya,  
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(b) Mazizi ya minada yawe na sakafu madhubuti ambayo itarahisisha kufanyia 
usafi. Sakafu inatakiwa kuwa na mwinuko (angalau 2%) ambao hauruhusu 
kutuama maji.  

(c) Samadi inayotokana na mifugo inatakiwa kuondolewa kutoka mazizini mara 
kwa mara na kurundikwa kwenye eneo lililotengwa kwa ajili ya matumizi 
mbalimbali (Kilimo na uzalishaji wa nishati ya gesi), 

(d) Mabanda/migahawa ya kutolea huduma ya chakula katika eneo la mnada 
yawe kwa mpango maalum unaoruhusu usafi kufanyika kwa urahisi, 

(e) Kuwe na huduma ya maji salama na ya kutosha kwa ajili ya matumizi ya 
binadamu na mifugo, 

(f) Kuwe na vifaa maalum vya kutosha kukusanya taka ngumu, 
(g) Kuwe na mifereji inayotiririsha majitaka kwenda kwenye mkondo au shimo, 

na 
(h) Kuwe na vyoo vya kutosha kukidhi mahitaji.  

 
3.4.2 Ukarafati na ukarabati wa minada  
Ujenzi wa miundombinu ya minada ni wa gharama kubwa na hivyo miundombinu 
inahitaji kutunzwa kwa kufanya ukarafati wa mara kwa mara. Asilimia 15 ya 
ushuru wa soko unaobakia katika Mamlaka za Serikali za Mitaa ingizwe kwenye 
Mfuko wa Maendeleo ya Mifugo (LDF) wa Mamlaka husika ambao utatumika 
kuendeleza na kuboresha huduma za mifugo ikiwemo ukarabati wa miundombinu 
na uendelezaji wa masoko ya mifugo ndani ya Mamlaka husika. Aidha, wizara 
yenye dhamana ya mifugo itaendelea kutenga bajeti kwa ajili ya ukarabati wa 
minada ya upili na ile ya mipakani. 
 
3.4.3 Ulinzi wa minada 
Minada ina miundombinu yenye gharama kubwa. Ili kuzuia uharibifu wa 
miundombinu hiyo kwa njia ya wizi au uharibifu wa makusudi hatua zifuatazo 
zichukuliwe; 
(a) Mkuu wa mnada/msimamizi wa mnada wa wilaya ahakikishe usalama wa 

mipaka na miundombinu ya mnada, 
(b) Mkuu wa mnada/msimamizi wa mnada wa wilaya achukue hatua za haraka 

endapo utatokea uvamizi wa mipaka au uharibifu wa miundombinu, na 
(c) Mkuu wa mnada/msimamizi wa mnada wa wilaya ahakikishe ulinzi wa 

mifugo wanaosubiri kusafirishwa na wale wanaosubiria siku ya soko. 

4.0 Hitimisho 

Biashara ya mifugo imekuwa ikifanyika hapa Tanzania kwa kipindi kirefu kama 
muhimili mkubwa wa sekta ya mifugo katika kunufaisha mfugaji na Taifa kwa 
ujumla. Hata hivyo biashara hii imekuwa ikifanyika bila utaratibu mzuri na 
kusababisha mchango mdogo wa sekta ya mifugo katika pato la Taifa. Hii ni 
kwa sababu taratibu, uangalizi na uwekaji wa kumbukumbu katika Biashara ya 
mifugo ulikuwa dhaifu. 
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Mwongozo huu wa masoko ya mifugo umeandaliwa ili kuweka taratibu katika 
uangalizi na uwekaji wa kumbukumbu ili kuboresha biashara ya Mifugo. Vile vile 
kutoa mwongozo wa namna ya kuanzisha, kuendesha na kusimamia 
miundombinu ya masoko na shughuli za minada ili kuleta tija na uendelevu. 


